
ADHABU YA VIBOKO 

Kama ilivyo kwa Wamarekani wengi, mimi sipati magazeti  na nanunua kwa nadra. Habari zote 

nazipata kwa njia ya mtandano. Na jumapili iliyopita kabla ya ibada, nilikuwa nasoma vichwa 

vya habari fulani fulani, na vichwa vya habari kadhaa vilinivutia na ninapenda kuwashirikisha 

kidogo nilichosoma 

Makala ya kwanza niliyoona imenivutia ilitoka Washington Post1 na ilikuwa inazungumzia 

Temple shule ya wilaya huko Texas ambayo hivi karibuni imerudisha adhabu ya viboko kwa kura 

ya pamoja kutoka kwenye bodi ya shule. Tangu adhabu ya viboko irudishwe imeripotiwa kuwa 

kumekuwa na matokeo mazuri kuboreka kwa tabia za wanafunzi wa Temple. Na ubora huu 

umeonekana ingawa mtoto mmoja amepokea upendeleo wa pekee kwa maombi ya wazazi! 

Tishio dogo ni tosha kabisa kuwafanya wanafunzi watulie kitabia, kudhibiti ndimi zao, kuacha 

kupigana na kuwaheshimu walimu na viongozi zaidi. Ni ajabu kiasi gani! Mnairudisha adhabu ya 

viboko, na kila kitu kinabadilika kwa usiku mmoja! Kwa usiku mmoja! 

Ukweli ni kwamba adhabu ya viboko imeondolewa karibu shule zote za wilaya leo kwa sababu 

walimu wachache na viongozi wangepindukia kiwango cha kuadhibu. Au baadhi ya watoto 

masikini walidhani wana thamani sana kucharazwa viboko na sasa ni watu wazima hivyo 

watajitahidi kuepa kifaa hiki bora cha nidhamu. Kifaa bora cha nidhamu, naishi kama 

uthibitisho. 

Kwanza, linapokuja suala la adhabu lazima adhabu iwe endelevu. Moto mara zote huunguza, na 

tunajifunza hayo tangu utotoni. Wazazi na walimu wanatakiwa kuwa na mfumo endelevu wa 

adhabu kwa watoto na wanafunzi wao. Watoto wengi wanapata wakati mgumu sana katika 

kujua nini cha kufanya na kipi hawatakiwi kufanya kwa sababu wazazi na walimu wamewahi 

kukosa mfumo endelevu. 

Pili, lazima tutambue kuwa si adhabu zote zinatakiwa kuwa hasi. Adhabu chanya inayofaa 

inaweza kusaidia, lakini hii ni kazi inayotakiwa kufanywa kwa hatua. Nimesikia kwamba ni sawa 

na kuvaa vyuma kwenye meno. Kwa sababu jino lililochongoka likiwa na namna sahihi ya 

uwekaji mara kwa mara, huweza kuliweka vizuri jino. Walakini hatua hii haifanywi kwa usiku 

mmoja na ndiyo maana wakati fulani shuruti hulazimika kutumika. Yaani huhitaji miongo 

kupata matokeo! 

Tatu, mtoa adhabu lazima awe ni kielelzo kizuri tayari, Paulo alimwambia Timotheo, “mtu 

awaye yote asiudharau ujana wako, bali uwe kielelezo kwao waaminio, katika usemi na 

wmenendo na katika upendo na imani na usafi,” 1 Timotheo 4:12. Endapo aliyewekwa kutoa 

adhabu hana mwenendo mzuri, basi mtu huyo hana haki ya kumwadhibu mtoto yeyote kwa 

analokuwa amefanya. Tendo hilo litavuruga pakubwa. 



Nne, Watoa adhabu lazima watambue kuwa adhabu inayofaa ni ile inayokuwa tofauti tofauti. 

Kila mtoto yuko tofauti na mwingine. Ingawaje mfumo mzuri wa dahabu unaweza kusaidia kwa 

baadhi ya watoto, mfumo huo huo hauwezi kufaa kwa wote. Mimi ni mfano mkubwa wa hilo. 

NIlipokuwa shuleni, sikutaka king’ang’anizi fala! Sikujali kama nitapata yai mwishoni mwa juma 

la sita. Nilikuwa mwelewa mno kwamba kusoma kwa bidii ili uwe vizuri, wakati najua tuzo ni 

pulizo ilikuwa ni uwenda wazimu!!!!!. Kila mtoto yuko tofauti, wengine wanachukulia mfumo 

mpya wa adhabu kama njama za kuhujumu haki ya kikatiba.  Huu ujinga wa kuwacharaza 

viboko kwa kiwango kimoja ndicho kinachowarudisha nyuma watoto wetu leo. Wako tofauti na 

wanatakiwa kuchukuliwa hivyo na kuadhibiwa kitofauti. Si tu kwamba hili ni kweli katika suala 

la adhabu bali hata katika maeneo mengine. Tatizo ni kwamba, watu wazima wengi ni wavivu, 

na hawataki kuwa na muda wa kutosha na wanafunzi au mtoto ili kujua ni aina gani ya adhabu 

itasaidia kwa mtoto husika! 

Tano,  Watoa adhabu lazima waelewe kuwa adhabu wanayotoa inatoka katika moyo wa 

upendo. Mtoto lazima aelewe kuwa unamwadhibu kwa sababu unampenda na unamjali. “Tena 

mmeyasahau yale maonyo, yasemayo nanyi kama kusema na wana “ Mwanangu, usiyadharau 

marudia ya Bwana, wala usizimie moyo ukikemewa naye; Maana yeye ambaye Bwana 

ampenda, humrudi, naye humpiga kila mwana amkubaliye,” Wabrania 12:5-6 

  Sita, Adhabu nzuri inaleta matokeo katika akili. Tunamwadhibu mtoto kwa sababu anatukana, 

hatii, anavunja sheria, anagombana, n.k. Tunapotoa adhabu tunatakiwa tuelewe ni matokeo 

gani tunayotaka. Hatuadhibu, bali kurekebisha na kufinyanga. Tunasema kuwa sisi ni udongo na 

Mungu ni mfinyanzi, “Na chombo kile, alichokuwa akikifinyanga kilipoharibika mkononi mwake 

yule mfinyanzi, alikifanyiza tena kuwa chombo kingine, kama alivyoona vema yule mfinyanzi 

kukifanya. Ndipo Neno la Bwana likanijia, kusema, Ee nyumba ya Israeli, Je! Siwezi mimi 

kuwatendea vile vile kama mfinyanzi huyu alivyotenda? Angalieni, kama udongo ulivyo katika 

mkono ya mfinyanzi, ndivyo mlivyo ninyi katika mkono wangu, Ee nyumba ya Israeli,” Yeremia 

18:4-6. Jambo hili ni kweli kwa watoto na wanafunzi wetu! 

Lazima tutambue kuwa watoto ni udongo ulio katika mikono yetu, kwa jinsi tunavyowaadhibu 

tutakuwa tunafinyanga kwa ajili ya maisha yao ya baadaye. Mithali 22:6 inasema, “Mlee mtoto 

katika njia impasayo, Naye hataiacha, hata atakapokuwa mzee.” Na Mithali 13:24 inasema, 

“Yeye asiyetumia fimbo yake humchukia mwanawe, bali yeye ampendaye humrudi mapema.” 

Hili linatakiwa lifanyike kama   Mungu alivyosema ili kupata matokeo! 

Nimesikia wazazi wengi wakisema, “Nilimchapa mtoto wangu katika namna ambayo Biblia 

inasema, hebu mwangalie leo alivyo.” Sawa, unaweza ukawa umemchapa mwanano, na shule 

inawezekana zimempa adhabu pia. Lakini swali ni kwamba, adhabu uliyompa ilikuwa ya 

kumfunza na kumuadibisha kama mwenye hekima anavyofundisha? Je ilitokana na upendo 

kama marudia ya Mungu au ilitokana na kisirani na hasira ( Waebrania 12:5-6)? Je! Ulizingatia 



tofauti ya kila mtoto? Au uliweka kiwango tu kilichomfaa? Basi, usishangae kuona adhabu 

haijasaidia! 

Kwa kuhitimisha, adhabu ya kweli lazima ichokonoe utu chanya ili isaidie. Na adhabu ya kweli 

huzingatia tofauti ya mtoto na mtoto. Na lazima ifanywe kwa upendo! Kwa lengo akilini! 

Ninafurahi kwamba mfumo wa shule ya Temple umerudisha adhabu ya viboko. Siyo imfaayo 

kila mtoto. Lakini kwa wengine inafaa na kwa wengine kitisho tu kinatosha. Sasa hatutakiwi 

kumweka kila mtoto katika kiwango kimoja. Lakini kama shule na wazazi watashirikiana, shule 

itafahamu kuwa ni mtoto yupi anatakiwa adhabu ya kijeshi na mtoto yupi anahitaji fimbo. Kwa 

William, fimbo ni bomu! Anapenda na inasaida! 

Walakini, ninakumbuka makuzi yangu na hirimu zangu. Na ninajua kuwa kama nisingekuwa 

ninachapwa kila siku, sikujisikia kupendwa. Lakini kwa upande wa dada yangu ilikuwa tofauti, 

alichokuwa anafanya baba ni kumwangalia tu. Kwa kumwangalia mara moja tu, kila kitu 

kilitatuliwa. Kwangu mimi, kutazamwa lilikuwa ni jaribu na mwanzo na siyo mwisho! 

Kutazamwa kwangu mimi ilikuwa kama “huna mijeredi ya kunifukuzia hata unichape!” 

Kunitazama ilikuwa kama “we vipi, hebu tuone una nini.” Kunifokea ilikuwa kama “huwezi 

kunikataza.” Kuninyang’anya baiskeli yangu ilikuwa kama “nina miguu.” Lakini baada ya 

kuchapwa kwa mikanda mitatu minne hivi, “ ndiyo mkuu, nakusikiliza.” Nawaambieni, 

mkiondoa adhabu ya viboko kwa mtoto kama mimi, unakuwa umetengeneza vurugu! 

Mungu aibariki Temple! 

 

 


